Chó bị sốc sau khi tiêm vắc xin nên làm thế nào?

Chó nuôi được 3 tháng, nặng 4kg, có biểu hiện khi tiêm vacxin trị tiêu chảy thì chó bỏ ăn và nôn, sau đó tiêm thêm hạ sốt, chống nôn và bcomplex nhưng không đỡ. Hỏi nguyên nhân và cách khắc phục?

Theo những biểu hiện mô tả, PGS.TS Trương Văn Dung cho biết: Nguyên nhân do chó bị phản ứng sốc sau khi tiêm vacxin. Cách khắc phục là cần kết hợp điều trị nguyên nhân gây bệnh, triệu chứng lâm sàng và trợ sức như sau:

+ Dùng thuốc CAFEIN + VITAMIN B1, C tiêm bắp 1 lần/ ngày/ 3-5 ngày liền. Liều lượng theo hướng dẫn của nhà sản xuất.

+ Dùng thuốc ATROPIN tiêm bắp 1 lần/ ngày/ 3 ngày liền theo hướng dẫn của nhà sản xuất để chống nôn và giảm nhu động được tiêu hóa

+Cho uống chất ĐIỆN GIẢI GLUCO-C + VITAMIN ADE + VITAMIN BCOMPLEX + MEN TIÊU HÓA cho uống  3 lần/ ngày/ 10  ngày liền .          

Hợp tác với 3N/VTC16

Bài viết liên quan

Thêm bình luận